THỦ TỤC THAY ĐỔI HỌ TÊN TRÊN GIẤY KHAI SINH

Lượt xem: 4

Công dân có quyền thay đổi họ tên khai sinh không?

Theo quy định tại Điều 27 Bộ luật Dân sự năm 2015, người dân có quyền đổi tên khai sinh khi:

– Việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn (tên viết thiếu dấu trong giấy khai sinh, tên sai chính tả, đặt nhầm…)

– Việc sử dụng tên khai sinh gây ảnh hưởng đến tình cảm gia đình (tên trùng với người trong họ hàng, gia đình, tên không được sự đồng ý của nhiều người trong gia đình…)

– Việc sử dụng tên, họ ảnh hưởng đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó (tên dễ bị trêu chọc, tên gây hiểu lầm, tên có ý nghĩa không tốt, tên gây bất tiện trong giao tiếp…)

– Muốn đổi từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại.

– Đổi lại họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình.

– Đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính.

– Đổi tên theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con.

Theo quy định tại điều 36, điều 37, điều 38 Nghị định 158/2005/NĐ-CP thì UBND cấp xã, huyện trước đây cấp giấy khai sinh là cơ quan có thẩm quyền giải quyết.

THỦ TỤC THAY ĐỔI HỌ TÊN TRÊN GIẤY KHAI SINH
                                                        Thay đổi họ tên

Trình tự, thủ tục thay đổi họ tên khai sinh

Việc thay đổi họ, tên cho người chưa thành niên được thực hiện theo yêu cầu của cha, mẹ. Người từ 9 tuổi trở lên: phải có sự đồng ý của người đó. Người trên 18 tuổi có thể tự đổi tên cho mình.

Người yêu cầu đổi tên nộp các giấy tờ sau tại UBND xã, phường – nơi đăng kí khai sinh trước đây:

+ Tờ khai (theo mẫu).

+ Bản chính giấy khai sinh của người cần thay đổi họ, tên.

+ Các giấy tờ liên quan làm căn cứ cho việc thay đổi họ, tên (sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân, các giấy tờ chứng minh tên dễ gây nhầm lẫn, khó đọc). Việc thay đổi họ, tên này sẽ được giải quyết trong thời hạn 5 ngày kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ (nếu đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật).

Trong trường hợp cần phải xác minh, thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 5 ngày. Như vậy, nếu trường hợp hỏi đáp ứng được những quy định, điều kiện và thủ tục nói trên sẽ được đổi tên trong giấy khai sinh.

Mọi thông tin cần tư vấn xin vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH Hùng Phúc

Địa chỉ: Số 89 Trần Phú, Liên Bảo, Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc

Hotline: 0979 80 1111

Gmail: vplshungphuc@gmail.com

Website: https://luathungphuc.vn

Công ty Luật TNHH Hùng Phúc rất hân hạnh được phục vụ quý khách hàng!

Bình luận

Bài viết mới nhất

Có thể bạn quan tâm