Bị cắt giảm nhân sự, người lao động có được bồi thường

Lượt xem: 341

Trước tình trạng suy thoái kinh tế như hiện nay, rất nhiều công ty gặp phải tình trạng khó khăn không thể chi trả dẫn đến việc cắt giảm nhân sự. Người lao động khi bị cắt giảm có được bồi thường không đang là vấn đề được rất nhiều người quan tâm. Cùng Luật Hùng Phúc tìm hiểu qua bài viết dưới đây.

1. Người lao động có được bồi thường khi bị cắt giảm nhân sự?

Doanh nghiệp chỉ có trách nhiệm bồi thường cho người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Do đó, nếu cắt giảm nhân sự không đúng quy định, người sử dụng lao động sẽ phải bồi thường cho người lao động.

Căn cứ Điều 41 Bộ luật Lao động năm 2019, nếu đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật, doanh nghiệp sẽ phải nhận người lao động trở lại làm việc và bồi thường cho người đó.

Tùy vào việc người lao động có đồng ý trở lại làm việc hay không mà khoản bồi thường khi cắt giảm nhân sự trái luật sẽ là khác nhau:

– Trường hợp người lao động đồng ý trở lại làm việc:

  • Được trả tiền lương, đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp trong những ngày người lao động không được làm việc;
  • Được trả thêm ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

– Trường hợp người lao động không muốn trở lại làm việc:

  • Được trả tiền lương, đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp trong những ngày người lao động không được làm việc;
  • Được trả thêm ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.
  • Được trả trợ cấp thôi việc.

– Trường hợp doanh nghiệp không muốn nhận người lao động trở lại làm việc và được người đó đồng ý thì người lao động được bồi thường như sau:

  • Được trả tiền lương, đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp trong những ngày người lao động không được làm việc;
  • Được trả thêm ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.
  • Được trả trợ cấp thôi việc.
  • Bồi thường ít nhất bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

Tuy nhiên, nếu doanh nghiệp cắt giảm nhân sự đúng luật thì chỉ có nghĩa vụ thanh toán đầy đủ quyền lợi theo quy định của pháp luật cho người lao động như thanh toán tiền lương, tiền trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp mất việc làm, tiền phép năm chưa nghỉ hoặc chưa nghỉ hết cùng các khoản tiền khác mà các bên đã thỏa thuận.

Bị cắt giảm nhân sự, người lao động có được bồi thường
Bị cắt giảm nhân sự, người lao động có được bồi thường

2. Người lao động được bị cắt giảm nhân sự được thanh toán quyền lợi như thế nào?

Dù cắt giảm nhân sự đúng luật hay trái luật thì khi hợp đồng lao động chấm dứt, doanh nghiệp đều có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản tiền có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên trong thời hạn quy định tại khoản 1 Điều 48 Bộ luật Lao động như sau:

  • Trong thời hạn 14 ngày làm việc kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản tiền có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên, trừ trường hợp sau đây có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày:
  • Người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động;
  • Người sử dụng lao động thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế
  • Chia, tách, hợp nhất, sáp nhập; bán, cho thuê, chuyển đổi loại hình doanh nghiệp; chuyển nhượng quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản của doanh nghiệp, hợp tác xã;
  • Do thiên tai, hỏa hoạn, địch họa hoặc dịch bệnh nguy hiểm.

Theo đó, người lao động bị cắt giảm sẽ được trả đủ các khoản tiền lương, các khoản trợ cấp, tiền bồi thường,… trong thời hạn 14 ngày làm việc.

Thời hạn này có thể được kéo dài hơn 14 ngày làm việc nhưng cũng không được vượt quá 30 ngày nếu doanh nghiệp thuộc một trong 04 trường hợp sau:

– Doanh nghiệp chấm dứt hoạt động.

– Doanh nghiệp thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc gặp lý do kinh tế.

– Doanh nghiệp chia, tách, hợp nhất, sáp nhập; bán, cho thuê, chuyển đổi loại hình; chuyển nhượng quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản.

– Do thiên tai, hỏa hoạn, địch họa hoặc dịch bệnh nguy hiểm.

Mọi thắc mắc cần giải đáp, Quý khách vui lòng liên hệ Hotline: 0979 80 1111 để được tư vấn chi tiết!

Bình luận

Bài viết mới nhất

Có thể bạn quan tâm