Chồng không cho vợ về ngoại ăn tết có thể bị phạt 10 triệu đồng?

Lượt xem: 447

Cứ mỗi dịp Tết đến, chủ đề về quê ăn Tết lại được đông đảo mọi người quan tâm. Không ít người vợ than thở vì chồng khó chịu, thậm chí không cho vợ về nhà ngoại. Hành vi này có vi phạm pháp luật hay không? Cùng tìm hiểu qua bài viết dưới đây.

Đối với vấn đề này, tại khoản 1 Điều 55 Nghị định 144/2021/NĐ-CP của luật hôn nhân gia đình, quy định đối với những hành vi dưới đây sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền:

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Cấm thành viên gia đình ra khỏi nhà, ngăn cản thành viên gia đình gặp gỡ người thân, bạn bè hoặc có các mối quan hệ xã hội hợp pháp, lành mạnh nhằm mục đích cô lập, gây áp lực thường xuyên về tâm lý đối với thành viên đó…
b) Không cho thành viên gia đình thực hiện quyền làm việc;
c) Không cho thành viên gia đình tham gia các hoạt động xã hội hợp pháp, lành mạnh.

Về quê ngoại ăn Tết cũng là dịp chính đáng để người vợ được gặp gỡ gia đình, người thân và bạn bè. Tuy nhiên, không phải mọi trường hợp chồng không cho vợ về quê ngoại ăn Tết đều bị phạt. Quy định trên sẽ chỉ áp dụng nếu việc cấm cản không cho vợ về quê ngoại gặp gỡ người thân, bạn bè nhằm mục đích cô lập, gây áp lực thường xuyên về tâm lý với vợ.

Như vậy, việc về quê ngoại ăn Tết là rất chính đáng, do đó nếu cấm đoán vợ, gây áp lực về tâm lý với vợ khi vợ muốn về quê ngoại ăn Tết, người chồng sẽ bị xử phạt.

Chồng không cho vợ về ngoại ăn tết có thể bị phạt 10 triệu đồng?
Chồng không cho vợ về ngoại ăn tết có thể bị phạt 10 triệu đồng?

Hành vi ngược đãi, gây áp lực cho vợ từ năm nay chồng cũng sẽ bị phạt cao hơn. Cụ thể, từ ngày 1.1.2022, đối với các hành vi vi phạm hành chính lĩnh vực hôn nhân gia đình sẽ bị phạt theo quy định mới tại Mục 4 Nghị định 144/2021.

– Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình.

– Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

+ Sử dụng các công cụ, phương tiện hoặc các vật dụng khác gây thương tích cho thành viên gia đình;

+ Không kịp thời đưa nạn nhân đi cấp cứu điều trị trong trường hợp nạn nhân cần được cấp cứu kịp thời hoặc không chăm sóc nạn nhân trong thời gian nạn nhân điều trị chấn thương do hành vi bạo lực gia đình, trừ trường hợp nạn nhân từ chối.

+ Đối xử tồi tệ với thành viên gia đình như: bắt nhịn ăn, nhịn uống, bắt chịu rét, mặc rách, không cho hoặc hạn chế vệ sinh cá nhân;

+ Bỏ mặc không chăm sóc thành viên gia đình là phụ nữ có thai, phụ nữ nuôi con nhỏ…

– Phạt tiền từ 5 – 10 triệu đồng đối với hành vi lăng mạ, chì chiết, xúc phạm danh dự, nhân phẩm thành viên gia đình.

–  Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 5 – 1 triệu đồng đối với một trong những hành vi:

+ Không cho thành viên gia đình thực hiện quyền làm việc;

+ Không cho thành viên gia đình tham gia các hoạt động xã hội hợp pháp, lành mạnh.

Mọi thắc mắc cần giải đáp, Quý khách vui lòng liên hệ Hotline: 0979 80 1111 để được tư vấn chi tiết!

Bình luận

Bài viết mới nhất

Có thể bạn quan tâm