Ngồi xem đánh bạc có vi phạm pháp luật không?

Lượt xem: 1293

Đánh bạc là hành vi bị pháp luật nghiêm cấm, pháp luật cũng đã đưa ra những hình phạt nghiêm khắc đối với hành vi đánh bạc. Tuy nhiên cũng có những trường hợp chỉ ngồi xem đánh bạc mà không tham gia trực tiếp, vậy hành vi này có bị xử lý hay không?

Ngoi Xem Danh Bac Co Vi Pham Phap Luat Khong

1. Đánh bạc là gì? Các hình thức đánh bạc phổ biến

Đánh bạc (hay cờ bạc, bài bạc, trò đỏ đen, kiếp đỏ đen) là việc chấp nhận được thua bằng tiền hay bằng một vật có giá trị dựa vào kết quả chưa rõ ràng của một sự kiện với một mục đích có thêm tiền bạc hoặc giá trị vật chất. Do vậy, đánh bạc dựa trên 3 yếu tố: sự tính toán, cơ hội và phần thưởng.

Hình thức đánh bạc hiện nay rất đa dạng trong đó phổ biến nhất là chơi bài. Giữa những người chơi có sự thỏa thuận thắng thua về tiền hay các tài sản có giá trị lớn thì chơi bài không còn mang tính giải trí mà sẽ biến tướng và trở thành hành vi phạm tội.

Ngoài ra còn có rất nhiều hình thức khác mà khi tham gia người chơi có thể trở thành tội phạm nếu trò chơi bị biến tướng như chơi lô đề, đá gà, trò chơi điện tử xèng, cá độ, đánh lôtô, bầu cua,…

2. Ngồi xem người khác đánh bạc thì có vi phạm pháp luật hay không?

Theo khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về hành vi đánh bạc trái phép, phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

  • Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;
  • Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;
  • Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

Bên cạnh đó, Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định như sau về Tội đánh bạc. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền; hay hiện vật giá từ 05 triệu đồng hoặc dưới 05 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính mà còn vi phạm thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù đến 03 năm.

Quy định tại Bộ luật hình sự 2015 cũng như Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP đều không nhắc đến việc ngồi xem đánh bạc thì có bị xử lý hay không. Như vậy, người chỉ ngồi xem đánh bạc mà không tham gia đánh bạc thì sẽ không bị xử lý nhưng người xem đánh bạc mà tham gia đánh bạc thì vẫn bị xử lý theo đúng quy định của pháp luật. Và trong trường hợp bị công an bắt giữ, người xem đánh bạc phải chứng minh được việc mình chỉ xem mà không tham gia chơi.

Tuy nhiên, trên thực tế thì việc chứng minh này không hề dễ dàng. Vẫn có những trường hợp ngồi xem đánh bạc có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với hành vi đồng phạm. Cụ thể như: cổ vũ những người chơi bạc, chia hộ lá bài, ngồi đếm tiền… thì những hành vi này sẽ bị coi là hành vi đồng phạm và cũng sẽ bị truy cứu tách nhiệm hình sự về tội đánh bạc như tội phạm chính.

 

Bình luận

Bài viết mới nhất

Có thể bạn quan tâm