Trường hợp nào người gây tai nạn giao thông không được phép rời khỏi hiện trường?

Lượt xem: 331

Câu hỏi: Thưa luật sư, nếu không may gây ra tai nạn giao thông thì có bắt buộc phải ở lại hiện trường không? Có trường hợp nào được phép rời khỏi hiện trường sau khi xảy ra tai nạn không? Mong luật sư giải đáp.

Trả lời:

1. Những trường hợp người gây tai nạn giao thông không được phép rời khỏi hiện trường

Khoản 1 Điều 38 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về trách nhiệm của cá nhân, cơ quan, tổ chức khi xảy ra tai nạn giao thông như sau:

“Trách nhiệm của cá nhân, cơ quan, tổ chức khi xảy ra tai nạn giao thông.

Người điều khiển phương tiện và những người liên quan trực tiếp đến vụ tai nạn có trách nhiệm sau đây:a) Dừng ngay phương tiện; giữ nguyên hiện trường; cấp cứu người bị nạn và phải có mặt khi cơ quan có thẩm quyền yêu cầu;b) Ở lại nơi xảy ra tai nạn cho đến khi người của cơ quan công an đến, trừ trường hợp người điều khiển phương tiện cũng bị thương phải đưa đi cấp cứu hoặc phải đưa người bị nạn đi cấp cứu hoặc vì lý do bị đe dọa đến tính mạng, nhưng phải đến trình báo ngay với cơ quan công an nơi gần nhất;c) Cung cấp thông tin xác thực về vụ tai nạn cho cơ quan có thẩm quyền.”

Như vậy, theo quy định nêu trên, người gây ra tai nạn giao thông có trách nhiệm phải ở lại nơi xảy ra tai nạn cho đến khi người của cơ quan công an đến, tuyệt đối không được bỏ trốn sau khi gây tai nạn để trốn tránh trách nhiệm.

Tuy nhiên, nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây thì người gây tai nạn giao thông có thể rời khỏi hiện trường vụ tại nạn:

(1) Người điều khiển phương tiện cũng bị thương phải đưa đi cấp cứu;

(2) Phải đưa người bị nạn đi cấp cứu;

(3) Vì lý do bị đe dọa đến tính mạng nếu như tiếp tục ở lại hiện trường.

Lưu ý: nếu người gây tai nạn rời khỏi hiện trường vì những lý do nêu trên thì phải đến trình báo ngay với cơ quan công an nơi gần nhất.

Gây tai nạn không giữ nguyên hiện trường xử lý thế nào?

2. Trách nhiệm của những người có mặt khi xảy ra tai nạn giao thông

Tại khoản 2 Điều 38 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về trách nhiệm của cá nhân, cơ quan, tổ chức khi xảy ra tai nạn giao thông cụ thể như sau:

“Điều 38. Trách nhiệm của cá nhân, cơ quan, tổ chức khi xảy ra tai nạn giao thông.

Những người có mặt tại nơi xảy ra vụ tai nạn có trách nhiệm sau đây:
a) Bảo vệ hiện trường;
b) Giúp đỡ, cứu chữa kịp thời người bị nạn;
c) Báo tin ngay cho cơ quan công an, y tế hoặc Ủy ban nhân dân nơi gần nhất;
d) Bảo vệ tài sản của người bị nạn;
đ) Cung cấp thông tin xác thực về vụ tai nạn theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền.”

Theo đó, không chỉ những người điều khiển phương tiện và những người liên quan trực tiếp đến vụ tai nạn thì có mới trách nhiệm khi xảy ra tai nạn mà kể cả những người có mặt tại nơi xảy ra vụ tai nạn thì cũng phải có những trách nhiệm như trên.

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi. Mọi vướng mắc cần giải đáp vui lòng liên hệ Hotline: 0979 80 1111 để được tư vấn trực tiếp và chuyên sâu.

Mọi thắc mắc cần giải đáp, Quý khách vui lòng liên hệ Hotline: 0979 80 1111 để được tư vấn chi tiết!

Bình luận

Bài viết mới nhất

Có thể bạn quan tâm