Đền bù đất theo diện tích thực tế hay diện tích trên sổ hồng?

Lượt xem: 558

Câu hỏi: Xin luật sư giải đáp giúp tôi vấn đề như sau: Gia đình tôi có một mảnh đất do ông bà để lại đã được cấp sổ đỏ. Tuy nhiên, diện tích thực tế gia đình tôi đang sử dụng lớn hơn diện tích được ghi trên sổ đỏ. Bây giờ nhà nước có kế hoạch thu hồi đất để làm đường giao thông, trong đó có gia đình tôi. Vậy thì gia đình tôi sẽ được bồi thường theo diện tích thực tế hay diện tích ghi trên sổ đỏ ạ? Xin cảm ơn.

Không có sổ đỏ có được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất?

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Luật Hùng Phúc. Chúng tôi xin phép giải thích vấn đề của bạn như sau:

Theo Khoản 11 Điều 3 Luật Đất đai 2013, Thu hồi đất được hiểu là  việc Nhà nước quyết định thu lại quyền sử dụng đất của người được Nhà nước trao quyền sử dụng đất hoặc thu lại đất của người sử dụng đất vi phạm pháp luật về đất đai.

Việc thu hồi đất có thể xảy ra trong các trường hợp sau:

– Thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh

– Thu hồi đất để phát triển kinh tế – xã hội, vì lợi ích quốc gia, công cộng.

– Thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai.

– Thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người.

(Điều 61, 62, 64, 65 Luật Đất đai 2013)

Trong trường hợp của bạn, Nhà nước thu hồi đất để làm đường thuộc trường hợp thu hồi đất để phát triển kinh tế  – xã hội, vì lợi ích quốc gia, cộng đồng.

Điều 12 Nghị định 47/2014/NĐ-CP quy định về bồi thường khi diện tích thực tế lớn hơn diện tích sổ đỏ, cụ thể như sau:

  • Nếu diện tích đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất do việc đo đạc trước đây thiếu chính xác hoặc do khi kê khai đăng ký trước đây người sử dụng đất không kê khai hết diện tích nhưng toàn bộ ranh giới thửa đất đã được xác định là không thay đổi, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề, không do lấn, chiếm thì bồi thường theo diện tích đo đạc thực tế
  • Nếu diện tích đất đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất, được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận diện tích nhiều hơn là do khai hoang hoặc nhận chuyển quyền của người sử dụng đất trước đó, đất đã sử dụng ổn định và không có tranh chấp thì được bồi thường theo diện tích đo đạc thực tế
  • Đối với phần diện tích đất nhiều hơn diện tích đất ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất mà diện tích đất nhiều hơn là do hành vi lấn, chiếm mà có thì không được bồi thường về đất
  • Việc bồi thường về tài sản gắn liền với đất trong trường hợp đất thu hồi quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này thực hiện theo quy định của Luật đất đai và Nghị định này.
  • Như vậy, trong trường hợp của gia đình bạn, bồi thường khi diện tích thực tế lớn hơn diện tích sổ đỏ được bồi thường theo diện tích thực tế, nếu diện tích lớn hơn thực tế đó không phải do lấn, chiếm mà có được.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề Được đền bù theo diện tích thực tế hay diện tích trên sổ đỏ. Mọi thắc mắc liên quan đến thủ tục hành chính đất đai, giải quyết tranh chấp đất đai vui lòng liên hệ Hotline: 0979 80 1111 để được tư vấn trực tiếp và chuyên sâu.

Mọi thắc mắc cần giải đáp, Quý khách vui lòng liên hệ Hotline: 0979 80 1111 để được tư vấn chi tiết!

Bình luận

Bài viết mới nhất

Có thể bạn quan tâm